Phạt tiền khi nghỉ không xin phép có đúng luật không ?

Câu hỏi: 

Thưa Luật sư, nhân viên kinh doanh tại công ty cổ phần (thuộc mảng truyền thông) thì liệu có được hưởng lương tối thiểu vùng không?  Công ty thuộc vùng 2 ( tại Cầu Giấy- Hà Nội) nếu áp dụng chế độ phạt (khi nghỉ có xin phép và không xin phép) thì tiền phạt đó sẽ phạt vào tiền lương thưởng hay là được phép phạt vào tiền lương cơ bản ?

Em rất mong Luật Hà Trần giúp em những giải đáp về chế độ lương cơ bản, thưởng, và phạt với ạ!

Em xin cảm ơn!

tu-van-vien-ha-tran-1

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Hà Trần. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Bộ luật lao động số 10/2012/QH13

Nghị định 122/2015/NĐ-CP mức lương tối thiểu vùng người lao động theo hợp đồng lao động

2. Nội dung phân tích:

Thứ nhất, căn cứ theo Điều 2 của Nghị định 122/2015/NĐ-CP về Đối tượng áp dụng mức lương tối thiểu vùng có

"1. Doanh nghiệp thành lập, tổ chức quản lý và hoạt động theo Luật Doanh nghiệp.".

Do đó, Công ty cổ phần mà bạn đề cập cũng căn cứ theo quy đinh này để trả lương cho người lao động.

Lương tối thiểu vùng là tiền lương do Chính phủ quy định cho từng vùng và người sử dụng lao động không được phép trả lương cho người lao động thấp hơn mức lương tối thiểu quy định theo vùng. Như vậy với khái niệm này thì bạn nên hiểu tiền lương mà nhân viên kinh doanh tại công ty cổ phần được nhận phải lớn hơn hoặc bằng lương tối thiểu vùng, có nghĩa mức quy định này là mức tiền tối thiểu mà người lao động được trả theo vùng chứ không phải là mức tiền lương được hưởng thêm ngoài tiền lương cơ bản của người lao động.

Thứ hai, theo Bộ luật Lao động 2012:

Điều 125. Hình thức xử lý kỷ luật lao động

1. Khiển trách.

2. Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức.

3. Sa thải

Điều 128. Những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động:

1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.

2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.

Theo như thông tin bạn cung cấp, nếu công ty bạn làm thực hiện việc phạt tiền nhân viên (khi nghỉ có xin phép và không xin phép) là hành vi vi phạm pháp luật, cụ thể tại khoản 2 Điều 128. Mặt khác, Nội quy lao động phải được đăng ký tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền, và phải được niêm yết tại nơi làm việc. Do đó việc công ty phạt tiền đã là vi phạm quy định của Bộ luật lao động.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Mọi vướng mắc quý khách vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật gọi số: 04 66641456

 

Hotline: 0984 955786

 

Email: Địa chỉ email này đã được bảo vệ từ spam bots, bạn cần kích hoạt Javascript để xem nó.

 

CÔNG TY LUẬT HÀ TRẦN

 

Tầng 5, tòa nhà 121 đường Nguyễn Phong Sắc, Phường Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội.

 

Trân trọng!



Để được tư vấn pháp luật, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Luật sư - Giám đốc điều hành
Hà Kim Tâm

Email: luatsu@luathatran.vn

Liên hệ với luật sư: 090 419 0080

Luật sư Trần Thị Tĩnh

Email: tinh@luathatran.vn

Liên hệ với luật sư: 0916 161 621


TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24/7: 024 32191780