Thế nào được coi là xâm phạm quyền đối với chỉ dẫn địa lý?

 Hỏi: Thưa luật sư, Tôi đang muốn đăng ký chỉ dẫn địa lý cho sản phẩm mà nhà tôi tự trồng được nhưng sản phẩm đó đã được đăng ký bảo hộ mà huyện tôi lại không thuộc vùng chỉ dẫn địa lý đã được đăng ký vậy tôi có được đăng ký chỉ dẫn địa lý cùng tên có bị coi là xâm phạm đối với chỉ dẫn địa lý không, mong luật sư có thể giải đáp. 

Xin chân thành cảm ơn! 

Người gửi: Hợp

the-nao-la-xam-pham-quyen-doi-voi-chi-dan-dia-ly

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến công ty chúng tôi sau đây chúng tôi xin giải đáp thắc mắc cho bạn như sau:

Yếu tố xâm phạm quyền đối với chỉ dẫn địa lý được thể hiện dưới nhãn hiệu gắn trên hàng hóa, bao bì hàng hóa, phương diện dịch vụ, giấy tờ giao dịch, biểu hiện, phương tiện quảng cáo và các phương tiện kinh doanh khác trùng hoặc tương tự đến mức gây nhầm lẫn với chỉ đẫn được bảo hộ.

Theo điểm c Khoản 3 Điều 129 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005, được sửa đổi năm 2009:

"Điều 129. Hành vi xâm phạm quyền đối với nhãn hiệu, tên thương mại và chỉ dẫn địa lý

Các hành vi sau đây bị coi là xâm phạm quyền đối với chỉ dẫn địa lý được bảo hộ:

-Sử dụng bất kỳ dấu hiệu nào trùng hoặc tương tự với chỉ dẫn địa lý được bảo hộ cho sản phẩm không có nguồn gốc từ khu vực địa lý mang chỉ dẫn địa lý đó làm cho người tiêu dùng hiểu sai rằng sản phẩm có nguồn gốc từ khu vực địa lý đó.

Ví dụ: Chỉ dẫn địa lý chuối Ngự Hoàng đã được đăng ký bảo hộ chỉ dẫn địa lý, khu vực địa lý gồm hai xã là Hòa hậu và xã Tiến Thắng của huyện Lý Nhân, Tỉnh Hà Nam như vậy các xã khác không có trong khu vực địa lý nêu trên sẽ không được đăng ký chỉ dẫn địa lý.

=> Như vậy sản phẩm của bạn sẽ không được đăng ký bảo hộ chỉ dẫn địa lý hay bị coi là xâm phạm quyền đối với chỉ dẫn đại lý vì có dấu hiệu trùng với chỉ dẫn đã được bảo hộ sẽ gây nhầm lẫn cho người tiêu dùng .

Liên hệ luật sư tư vấn Luật sở hữu trí tuệ:

Hãy liên lạc với luật sư của chúng tôi để được tư vấn miễn phí và hỗ trợ dịch vụ.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ – CÔNG TY LUẬT HÀ TRẦN

04.6664.1456/ 0984.955.786

 Email: Địa chỉ email này đã được bảo vệ từ spam bots, bạn cần kích hoạt Javascript để xem nó.

Hãy gọi cho Luật sư những điều bạn cần

(Bài viết này thuộc Bản quyền hợp pháp của Luật Hà Trần và các đối tác, nghiêm cấm sao chép dưới mọi hình thức)


Để được tư vấn pháp luật, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Luật sư - Giám đốc điều hành
Hà Kim Tâm

Email: luatsu@luathatran.vn

Liên hệ với luật sư: 0984 955 786

Luật sư Trần Thị Tĩnh

Email: tinh@luathatran.vn

Liên hệ với luật sư: 0916 161 621


TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24/7: 024 32191780