Tư vấn về việc nhập khẩu máy móc đã qua sử dụng ?

Tuy nhiên thời gian gần đây em có tìm hiểu thông tư 20/2014/TT-BKHCN quy định việc nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng ngưng hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/9/2014 theo Quyết định 2279/QĐ-BKHCN ngày 29/8/2014 của Bộ KHCN. Vậy xin hỏi các anh chị luật Hà Trần có thể cho em biết:

1. Bên em có thể nhập khẩu máy móc thiết bị cũ trên để đầu tư sản xuất không? Quy định và điều kiện để nhập khẩu máy móc cũ là gì?

2. Cần phải làm những thủ tục cần thiết gì để nhập được? tham khảo theo thông tư, nghị định, quyết định hướng dẫn nào ? Mong giải đáp sớm của các anh chị!

Xin chân thành cảm ơn!

tuvanluathatran

Trả lời:

Chào bạn,Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Hà Trần. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Cơ sở pháp lý:

- Thông tư số 23/2015/TT-BKHCN quy định về nhập khẩu máy móc thiết bị dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng

- Thông tư số 20/2014/TT-BKHCN Quy định việc nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng

- Chỉ thị 17/CT-TTg năm 2013 tăng cường quản lý, kiểm soát việc nhập khẩu công nghệ, máy móc, thiết bị của doanh nghiệp do Thủ tướng Chính phủ ban hành

- Quyết định 2279/QĐ-BKHCN của Bộ Khoa học và Công nghệ về việc ngưng hiệu lực thi hành đối với Thông tư 20/2014/TT-BKHCN ngày 15/07/2014 quy định việc nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng

- Thông báo 2527/TB-BKHCN của Bộ Khoa học và Công nghệ về việc tạm ngừng nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng

Nội dung phân tích:

Khoản 10 Điều 9 Nghị định 187/2013/NĐ-CP quy định: "10. Việc nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng phải tuân thủ quy định của Nghị định này, các văn bản pháp luật khác có liên quan và quy định do Bộ Khoa học và Công nghệ ban hành theo quy định tại Nghị định này.

Bộ Khoa học và Công nghệ chủ trì, phối hợp với các Bộ, ngành liên quan ban hành quy định cụ thể về việc nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng."

Mục 5 Chỉ thị 17/CT-TTg ngày 09/08/2013 của Thủ tướng Chính phủ quy định:"5. Việc nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ phải bảo đảm:

a) Chỉ được nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ mới, ưu tiên nhập khẩu máy móc, thiết bị có trình độ công nghệ tiên tiến, cao phù hợp với dự án đầu tư đã được phê duyệt, khuyến khích nhập khẩu máy móc, thiết bị có tính năng vượt trội về tiết kiệm năng lượng và tài nguyên, thân thiện môi trường;

b) Trong trường hợp cần thiết phải nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng, phải đáp ứng các yêu cầu theo hướng dẫn của Bộ Khoa học và Công nghệ;

c) Không nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ mà các nước đã công bố loại bỏ vì lạc hậu, chất lượng kém, gây ô nhiễm môi trường."

Căn cứ chỉ thị trên, Bộ khoa học công nghệ đã ban hành thông tư 20/2014/TT-BKHCN quy định về việc nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng, tuy nhiên ngày 29/08/2014 Bộ khoa học công nghệ đã ra quyết định số 2279/QĐ-BKHCN về việc ngưng hiệu lực thi hành đối với thông tư 20/2014/TT-BKHCN. Cụ thể: "Ngưng hiệu lực thi hành đối với Thông tư số 20/2014/TT-BKHCN ngày 15 tháng 7 năm 2014 của Bộ trưởng Bộ Khoa học và Công nghệ quy định việc nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng."

Căn cứ theo quy định trên thì việc nhập khẩu máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng sẽ bị tạm ngưng, các đơn vị không được tiến hành nhập khẩu mặt hàng này vào Việt Nam kể từ ngày 01/09/2014 quyết định 2279/QĐ-BKHCN có hiệu lực.

Nếu công ty bạn muốn nhập khẩu máy móc, thiết bị đã qua sử dụng về Việt Nam thì phải đợi đến thời điểm thông tư 23/2015/TT-BKHCN là văn bản mới nhất quy định về việc nhập khẩu máy móc, thiết bị, công nghệ đã qua sử dụng, tuy nhiên, thông tư này có hiệu lực (ngày 1/7/2016) thì công ty bạn mới có thể được nhập khẩu máy móc, thiết bị đã qua sử dụng.

Về điều kiện nhập khẩu phải thực hiện theo quy định tại thông tư 23/2015/TT-BKHCN và thủ tục nhập khẩu thực hiện theo quy định tại thông tư 38/2015/TT-BTC và thông tư 23/2015/TT-BKHCN.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi:

CÔNG TY LUẬT TNHH HÀ TRẦN

Hotline: 0984 955786

Địa chỉ: Tầng 5, tòa nhà 121 đường Nguyễn Phong Sắc, Phường Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội.


Để được tư vấn pháp luật, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Luật sư - Giám đốc điều hành
Hà Kim Tâm

Email: luatsu@luathatran.vn

Liên hệ với luật sư: 0984 955 786

Luật sư Trần Thị Tĩnh

Email: tinh@luathatran.vn

Liên hệ với luật sư: 0916 161 621


TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24/7: 024 32191780