Hỏi đáp về chế độ thai sản?

Xin chào luật Hà Trần, tôi có câu hỏi xin được giải đáp: Thưa luật sư, em vào làm công ty từ ngày 11/11/2014, đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 12/2014 đến hết 31/5/2015 thì em nghỉ thai sản, vậy em có được hưởng chế độ thai sản không? Xin cám ơn.

tu-van-vien-ha-tran-1

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Hà Trần. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội 2006

Nội dung phân tích:

Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định về điều kiện hưởng thai sản như sau:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai

b) Lao động nữ sinh con

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Bạn vào làm tại công ty từ ngày 11/11/2014, đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 12/2014 đến hết 31/5/2015 thì bạn nghỉ thai sản. Như vậy, trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh tức là từ tháng 6/2014 đến tháng 5/2015, bạn có 6 tháng đóng bảo hiểm nên bạn đủ điều kiện hưởng thai sản. 

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT


Để được tư vấn pháp luật, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Luật sư - Giám đốc điều hành
Hà Kim Tâm

Email: luatsu@luathatran.vn

Liên hệ với luật sư: 090 419 0080

Luật sư Trần Thị Tĩnh

Email: tinh@luathatran.vn

Liên hệ với luật sư: 0916 161 621


TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24/7: 024 32191780