Nghỉ thai sản xong muốn xin nghỉ thêm có được không ?

Thưa Luật sư, tôi được hưởng chế độ thai sản nghỉ 6 tháng đã xong. Giờ tôi muốn xin nghỉ thêm một năm nữa ( nghỉ không hưởng lương) để chăm con thì có được không? Thủ tục xin nghỉ như thế nào. Tôi là giáo viên ( đã vào biên chế) đang dạy ở trường tiểu học.


tu-van-vien-ha-tran-1

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Hà Trần. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động năm 2012

2. Luật sư tư vấn:

Bạn là viên chức, tuy nhiên chế độ thai sản thì bạn vẫn áp dụng theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 và Bộ luật lao động năm 2012.

Điều 157 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về nghỉ thai sản như sau:

"Điều 157. Nghỉ thai sản

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng. 

2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.".

Như vậy, nếu bạn đã nghỉ hết 06 tháng thai sản, bạn vẫn muốn nghỉ thêm 01 năm thì bạn có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương trong thời gian này.

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Lao động.


Để được tư vấn pháp luật, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Luật sư - Giám đốc điều hành
Hà Kim Tâm

Email: luatsu@luathatran.vn

Liên hệ với luật sư: 090 419 0080

Luật sư Trần Thị Tĩnh

Email: tinh@luathatran.vn

Liên hệ với luật sư: 0916 161 621


TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24/7: 024 32191780